Wannan binciken yana aiki ne kawai don dalilai na bincike da kuma inganta ilimin daliban a fannin shari'a a Jami'ar Prishtina. Shiga yana da kyauta.

Sakamakon tambaya yana samuwa ne kawai ga mai tambayar

Shin kuna tunanin cewa Kosovo na bukatar tsarin shugaban kasa (tsarin Amurka) ko tsarin majalisar dokoki (tsarin gwamnatin yanzu)? Bayani: Tsarin Shugaban Kasa yana nufin cewa Shugaban yana zaɓa kai tsaye daga ga mutane kuma yana da manyan ikon gudanarwa.

Shin kuna tunanin cewa Kosovo na bukatar tsarin zaɓen mafi rinjaye na majalisar dokoki (tsarin Ingilishi, Amurka da sauransu)? Bayani: Tsarin mafi rinjaye yana nufin cewa zaɓen yana gudana ta hanyar kuri'un wakilci. A wannan fannin, za a kafa tsarin jam'iyyu biyu a ƙasar (kamar yadda aka saba a mafi yawan ƙasashen da suka ci gaba). Wannan kuma yana nufin cewa yana da wuya ƙasar ta fuskanci rikice-rikice na siyasa kawai saboda kafa hukumomi bayan zaɓen majalisar dokoki.

Shin kuna tunanin cewa Majalisar Jamhuriyar Kosovo na bukatar tsarin Badinter (mafi rinjaye biyu) da kuma wurare da aka tabbatar don ƙananan ƙabilu? Bayani: Wuraren da aka tabbatar suna nufin cewa ba tare da la'akari da sakamakon zaɓen majalisar dokoki ba, a Majalisar Kosovo an tabbatar da wurare 20 don wakilan daga ƙananan ƙabilu. Yayin da mafi rinjaye biyu na Badinter yana nufin cewa Majalisar Kosovo ba za ta iya tsara kowanne muhimmin doka ba tare da an zaɓa ta 2/3 na kuri'un wakilan daga ƙananan ƙabilu (ko da an zaɓa ta 2/3 na sauran wakilan). Misali, Dokar Sojan Kosovo ko da an zaɓa ta wakilai 81 (wato 2/3) na adadin wakilan gaba ɗaya, ba za ta amince ba idan ba a zaɓa ta wakilai 14 (2/3) daga ƙananan ƙabilu ba.

Rubuta Sunan, Sunan Mahaifi, ID. ✪

E